Công Bố Quy Định Về Sử Dụng Phụ Gia Thực Phẩm Bộ Y Tế An Toàn 

phụ gia thực phẩm bộ y tế

 Quy Định Sử Dụng Phụ Gia Thực Phẩm Bộ Y Tế An Toàn 

Phụ gia thực phẩm bộ y tế là chất được bổ sung thêm vào thực phẩm để bảo quản hay cải thiện hương vị bề ngoài của chúng. Phụ gia thực phẩm là chất được chủ định đưa vào thực phẩm trong quá trình sản xuất, có hoặc không có giá trị dinh dưỡng, nhằm giữ hoặc cải thiện đặc tính của thực phẩm.

Hiện nay, khoa học công nghệ phát triển, công nghiệp thực phẩm cũng phát triển nhằm đáp ứng nhu cầu của con người. Để tạo ra những sản phẩm bắt mắt, chất lượng, hấp dẫn… thì việc sử dụng các chất phụ gia trong bảo quản và sản xuất ngày càng phổ biến.

Vậy phụ gia thực phẩm bộ y tế nào dùng là an toàn?

Để xác định pháp luật cho phép sử dụng loại phụ gia thực phẩm nào và mức độ bao nhiêu trong thực phẩm thì cơ sở sản xuất cần căn cứ vào Danh mục các chất phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm ban hành kèm theo Quyết định 3742/2001/QĐ-BYT Quy định danh mục các chất phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành.

phụ gia thực phẩm bộ y tế

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, trong quá trình chế bến, sử dụng phụ gia thực phẩm trong danh mục được phép sử dụng nhưng vượt quá giới hạn cho phép sẽ bị xem là không hợp pháp ( căn cứ Khoản 3 Điều 5 Luật An toàn thực phẩm 2010) quy định:

Điều 5. Những hành vi bị cấm

Sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm đã quá thời hạn sử dụng, ngoài danh mục được phép sử dụng hoặc trong danh mục được phép sử dụng nhưng vượt quá giới hạn cho phép; sử dụng hóa chất không rõ nguồn gốc, hóa chất bị cấm sử dụng trong hoạt động sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

Với hành vi này, nếu cơ sở sản xuất vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 và Khoản 3 Điều 4 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm.

Khoản 1 Điều 6 Nghị định 178/2013/NĐ-CP

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm thuộc danh mục được phép sử dụng theo quy định nhưng vượt quá giới hạn cho phép.”

Khoản 3 Điều 4 Nghị định 178/2013/NĐ-CP

3. Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.”

phụ gia thực phẩm bộ y tế

I. Điều kiện bảo đảm an toàn đối với phụ gia thực phẩm bộ y tế 

1. Đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật tương ứng, tuân thủ quy định về phụ gia thực phẩm và chất hỗ trợ chế biến thực phẩm.

2. Có hướng dẫn sử dụng ghi trên nhãn hoặc tài liệu đính kèm trong mỗi đơn vị sản phẩm bằng tiếng Việt và ngôn ngữ khác theo xuất xứ sản phẩm.

Nội dung hữu ích liên quan  Những Tiêu chuẩn vệ sinh an toàn thực phẩm bạn cần phải nắm rõ

3. Thuộc Danh mục phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm được phép sử dụng trong sản xuất, kinh doanh thực phẩm do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định.

4. Đăng ký bản công bố hợp quy với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi lưu thông trên thị trường.

5. Chính phủ quy định cụ thể việc đăng ký bản công bố hợp quy và thời hạn của bản đăng ký công bố hợp quy đối với phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm.

phụ gia thực phẩm bộ y tế

II. Hồ sơ xin cấp Giấy phép vệ sinh an toàn cho phụ gia thực phẩm bộ y tế  gồm:

Đơn đề nghị cấpGiấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm(theo Mẫu 1 được ban hành kèm theo Nghị định số 155/2018/NĐ-CP của Bộ Y tế).

Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có đăng ký ngành nghề phù hợp.

Bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ bảo đảm điều kiện an toàn thực phẩm (có xác nhận của cơ sở), bao gồm:

a) Bản vẽ sơ đồ thiết kế mặt bằng của cơ sở và khu vực xung quanh;

b) Sơ đồ quy trình sản xuất thực phẩm hoặc quy trình bảo quản, phân phối sản phẩm và bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ của cơ sở.

Giấy xác nhận tập huấn kiến thức về an toàn thực phẩmcủa chủ cơ sở và người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

Giấy xác nhận đủ sức khoẻchủ cơ sở và của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm; theo Thông tư 14/2013-TT-BYT của Bộ Y tế.

phụ gia thực phẩm bộ y tế

 II. Hồ sơ xin cấp Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm cho phụ gia thực phẩm bộ y tế  gồm:

Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm (theo Mẫu 1 được ban hành kèm theo Nghị định số 155/2018/NĐ-CPcủa Bộ Y tế).

Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanhcó đăng ký ngành nghề phù hợp.

Bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ bảo đảm điều kiện an toàn thực phẩm (có xác nhận của cơ sở), bao gồm:

a) Bản vẽ sơ đồ thiết kế mặt bằng của cơ sở và khu vực xung quanh;

b) Sơ đồ quy trình sản xuất thực phẩm hoặc quy trình bảo quản, phân phối sản phẩm và bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ của cơ sở.

Giấy xác nhận tập huấn kiến thức về an toàn thực phẩmcủa chủ cơ sở và người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

Giấy xác nhận đủ sức khoẻchủ cơ sở và của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm; theo Thông tư 14/2013-TT-BYT của Bộ Y tế.

phụ gia thực phẩm bộ y tế

Sử dụng phụ gia thực phẩm bộ y tế  phải tuân thủ tiêu chí gì?

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn thực phẩm.

Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn thực phẩm về: thủ tục tự công bố sản phẩm; thủ tục đăng ký bản công bố sản phẩm; bảo đảm an toàn thực phẩm biến đổi gen;

Nội dung hữu ích liên quan  Tìm Hiểu Phụ Gia Thực Phẩm Màu Nước Trong Sản Xuất Chế Biến

Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm; kiểm tra nhà nước về an toàn thực phẩm nhập khẩu, xuất khẩu; ghi nhãn thực phẩm; quảng cáo thực phẩm; điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong sản xuất thực phẩm bảo vệ sức khỏe; điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong sản xuất, kinh doanh và sử dụng phụ gia thực phẩm; truy xuất nguồn gốc thực phẩm; phân công trách nhiệm quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm.

Nghị định quy định về điều kiện bảo đảm an toàn phụ gia thực phẩm bô y tế sau đây:

Đáp ứng các quy định chung về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm được quy định tại khoản 1 Điều 19, khoản 1 Điều 20, khoản 1 Điều 21 Luật an toàn thực phẩm; chỉ được phối trộn các phụ gia thực phẩm khi các phụ gia thực phẩm đó thuộc danh mục các chất phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm do Bộ Y tế quy định và sản phẩm cuối cùng của sự phối trộn không gây ra bất cứ tác hại nào với sức khỏe con người;

Trường hợp tạo ra một sản phẩm mới, có công dụng mới phải chứng minh công dụng, đối tượng sử dụng và mức sử dụng tối đa; việc sang chia, san, chiết phụ gia thực phẩm phải được thực hiện tại cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm và ghi nhãn theo quy định hiện hành.

 

phụ gia thực phẩm bộ y tế

Sử dụng phụ gia thực phẩm bộ y tế  không vượt quá mức sử dụng tối đa cho phép 

Các tổ chức, cá nhân sản suất, kinh doanh sản phẩm chỉ được sử dụng phụ gia thực phẩm nằm trong danh mục các chất phụ gia được phép sử dụng do Bộ Y tế quy định.

Trong trường hợp phụ gia thực phẩm không thuộc danh mục các chất phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm hoặc không đúng đối tượng sử dụng do Bộ Y tế quy định, các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh phụ gia thực phẩm phải đăng ký bản công bố sản phẩm tại Bộ Y tế theo quy định.

Bên cạnh đó, việc sử dụng phụ gia thực phẩm cũng không được vượt quá mức sử dụng tối đa cho phép; đúng đối tượng thực phẩm; có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng; còn thời hạn sử dụng; đáp ứng đầy đủ các yêu cầu quản lý và yêu cầu kỹ thuật đối với phụ gia thực phẩm.

Nghị định có hiệu lực từ 2/2/2018./.

Các tìm kiếm liên quan đến phụ gia thực phẩm bộ y tế

thông tư hướng dẫn quản lý phụ gia thực phẩm

danh mục chất hỗ trợ chế biến thực phẩm được phép sử dụng

thông tư quy định về quản lý và sử dụng phụ gia thực phẩm

có bao nhiêu nhóm phụ gia thực phẩm

05/2018/tt-byt

mã hs phụ gia thực phẩm

thông tư 05/2018/tt-byt

02/vbhn-byt

 

Call Now Button